Gorffennol – The past tense

Patrymau Iaith - Language patterns

i) Berfau rheolaidd - regular verbs
Gorffennol edrych – The past tense of edrych/ to look

  • Edrychais i
  • Edrychaist ti
  • Edrychodd e/hi
  • Edrychon ni
  • Edrychoch chi
  • Edrychon nhw
  • I looked
  • You looked
  • He /She looked
  • We looked
  • You looked
  • They looked

Mae’r un terfyniadau gyda'r berfau rheolaidd eraill.
Other regular verbs have the same endings

ii) Berfau afreolaidd - irregular verbs

MYND – to go
Es i i’r gêm -I went to the game.

  • Es i
  • Est ti
  • Aeth e/hi
  • Aethon ni
  • Aethoch chi
  • Aethon nhw
  • I went
  • You went
  • He/she went
  • We went
  • You went
  • They went

Mae'r un terfyniadau gyda’r berfau canlynol.
The following verbs have the same endings.
gwneud – to do/make
dod - to come.

CAEL – to have
Cawsoch chi beint - You had a pint

  • Ces i
  • Cest ti
  • Cafodd e/hi
  • Cawson ni
  • Cawsoch chi
  • Cawson nhw
  • I had
  • You had
  • He/she had
  • We had
  • You had
  • They had

Mae treiglad meddal ar ôl pob person.
There is a soft mutation after each person.